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1.    UTANGULIZI 

Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 
ilianzishwa mwaka 1985 kwa tangazo 
la      Serikali      namba 
17429/12-88   chini   ya   Sheria   ya 
Serikali za Mitaa na.7 na 8 ya mwaka 
1982 kuhusu uanzishwaji wa  mam- 
laka za Serikali za Mitaa. Sheria ilitoa 

mamlaka    kwa  Serikali  za 
Mitaa kulinda na kuendeleza ustawi 
wa wananchi katika eneo husika. 

Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 
ilianzishwa baada ya mkoa wa 
Shinyanga kugawanywa, na Wilaya 
ya Bariadi kuwa sehemu ya Mkoa wa 
Simiyu. Awali Bariadi ilikuwa ni 
sehemu  ya  Mkoa  wa  Shinyanga. 
Kwa mujibu wa mabadiliko ya 
kiutawala yaliyotokea kati ya mwaka 
2010 hadi 2013, Wilaya ya Bariadi 
iligawanywa kuwa Wilaya  huru  na 
kuanzisha Halmashauri yake ambayo 
baadae iligawanywa na kuwa 
Halmashauri tatu; Halmshauri ya 
Wilaya ya Bariadi, Halmashauri ya 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Kituo cha Afya Matongo

Mji wa Bariadi na Halmashauri ya     Halmashauri hii ina jumla ya Kata     Bariadi  linalochukua  eneo  lote  la     Biashara na utoaji wa huduma  au 

Wilaya ya Itilima.                                   21,  vijiji  84  na  vitongoji 512,  pia     Halmashauri ya Wilaya na eneo lote     shughuli mbalimbali za kijamii. 
Halmashauri   ina   Idadi   ya   watu     la Halmashauri ya Mji wa Bariadi. 

Halmashauri ya Wilaya ya  Bariadi 
ina ukubwa wa Kilomita za Mraba 

383,385 kwa  mujibu  wa  Sensa  ya 
mwaka 2022. Halmashauri ina jimbo 

Wananchi    wa    Halmashauri    ya 
Wilaya ya Bariadi wanajishughulisha 

Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 
ilihamia    Ofisi    ya    Mkurugenzi 

5,921.29 sawa na hekta 592,129. moja la uchaguzi ambalo ni jimbo la na shughuli za Kilimo, Ufugaji, Mtendaji  iliyopo  Isenge  kata   ya 

       Dutwa  mwaka 2023. Kabla ya hapo 
Ofisi za Halmashauri zilikuwa katika 
eneo la Halmashauri ya Mji (Boma- 

       ni). 

 

 

2.0 MAFANIKIO KATIKA UTE- 
KELEZAJI WA KISEKTA 

2.1 SEKTA YA ELIMU 
Katika kipindi cha uongozi wa awamu 
ya sita (Januari 2021, hadi 
Desemba,2024) Halmashauri        ya 
Wilaya ya Bariadi kupitia Sekta ya 
Elimu  Msingi,  Halmashauri 
imepokea       jumla       ya      Tshs. 
6,189,096,996 katika utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo ikiwa ni ujenzi 
wa shule mpya za msingi (4), ujenzi 
wa  madarasa  91,  ukamilishaji  wa 
madarasa 120 yaliyoanzishwa kwa 
nguvu za wananchi, ujenzi wa bweni 
1   la   wanafunzi   wenye   mahitaji 
maalum na uzio, Ujenzi wa Nyumba 
6 za waalimu na ujenzi wa matundu 
ya  vyoo  na  mifumo  ya  maji  420 

 

 
 

Shule ya Sekondari Ihusi 
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Hospitali ya Wilaya 
 

 
 

Jedwali    na.  1.  Utekelezaji  kwa  msimu  wa  2020/2021, 2021/2022, 

2022/2023 na 2023/2024 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Nkindwabiye, Mwamondi n.k, 
Ujenzi wa majengo ya Hospitali ya 
Wilaya zikiwemo wodi tano, jengo 
la upasuaji, nyumba ya mtumishi na 
jengo la kuhifadhia maiti. Ujenzi wa 
vituo 3 vya Afya vya Miswaki, 
Matongo na Byuna. Ujenzi wa 
matundu 68 ya vyoo katika Zahanati 
na  vituo  vya Afya.  Ujenzi  wa 
nyumba 3 za watumishi na ununuzi 
wa vifaa tiba kwa ngazi ya Hospitali 
ya Wilaya,  Zahanati  na Vituo  vya 
Afya,  pamoja   na   utekelezaji  wa 
Afua za Lishe. 
 
2.3 SEKTA KILIMO 
Kwa  kipindi  cha  mwezi  Januari 
2021 hadi Desemba 2024, 
Halmashauri imeendelea kusimamia 

pamoja na shughuli za kilimo ikiwa 
ni kusimamia ununuzi wa pamba 
mbegu ambapo Jumla ya Kampuni 
zilizoomba vibali vya kununua 
pamba mbegu zilikuwa ni kumi na 
sita (16) kikiwemo Chama Kikuu Cha 
Ushirika Mkoa wa Simiyu (SIMCU). 
Kusimamia shughuli za usambazaji  
na  ukopeshaji  wa mbegu  za pamba 
ambapo jumla ya tani 1,056 
zilikopeshwa kwa wakulima wa zao 
la pamba. Kuanzi- sha mashamba 
darasa matano (5) ya zao   la   mpunga   
katika   Kata   ya Sapiwi Kijiji cha 
Igegu Magharibi, Kata ya Ngulyati 
Kijiji cha Ngulya- ti, Kata ya 
Mwasubuya Kijiji cha Mwasubuya na 
Kata ya Kilalo Kijiji cha Kilalo. Pia, 
Halmashauri imeen- delea kutoa 
elimu kwa wakulima kuendelea na 
kilimo cha zao la pamba kwani zao la 
pamba hupand- wa kuanzia tarehe 15 
Novemba hadi 
15 Desemba kwa mujibu wa kalenda 
ya kilimo. Halmashauri imeendelea 
kutoa elimu kwa Wakulima  kubaini 
kama   kuna uwepo wa funza wa 
mahindi (Fall armyworm) ili kuweza 
kuwathibiti kabla madhara hayajawa 
makubwa. 
 

Aidha   katika   mwaka   wa   fedha 
2021/2022 serikali ya Tanzania 
kupitia  Wizara   ya   Kilimo   ilitoa 
vitendea kazi  ambavyo  ni  Pikipiki 
ishirini na tatu (23) na pikipiki sita(6) 
zilitolewa    na    Bodi    ya    Pamba 
Tanzania kwa Maafisa Ugani kilimo 
katika Halmashauri ya Bariadi lengo 
likiwa  ni  kuwezesha  utendaji  kazi 
kwa   Maafisa   Ugani.   Lakini   pia 
Serikali ilitoa vitendea kazi kwa ajili 
ya  kupima  afya  ya  udongo  lengo 
likiwa   ni   kuwasaidia   Wakulima 
kuongeza uzalishaji wa mazao ya 
kilimo

katika shule za msingi. 
 

Aidha, kwa upande wa Elimu 
Sekondari,        Katika kipindi cha 
uongozi wa awamu ya sita (Januari 
2021, hadi Desemba,2024) 
Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 
imepokea       jumla       ya      Tshs. 
8,777,290,057 katika utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo ikiwa ni ujenzi 
wa shule mpya 5 za Sekondari (Shule 
ya Sekondari ya Wasichana Simiyu, 
Ihusi Sekondari, Mwamoto 
Sekondari, Sekondari ya Amali  na 
Gibishi Sekondari), ujenzi wa mada- 
rasa 68 katika Shule za Sekondari, 
ukamilishaji wa madarasa 23 katika 
Shule za Sekondari, ujenzi wa 
mabweni 7, ujenzi wa chumba cha 
Tehama, ujenzi wa nyumba 5 za 
walimu, ujenzi wa matundu 36 ya 
vyoo na Ujenzi wa maabara 10. 

 
2.2 SEKTA YA AFYA 
Katika kipindi cha uongozi wa 
awamu ya sita (Januari 2021, hadi 
Desemba,2024)    Halmashauri    ya 
Wilaya ya Bariadi kupitia Sekta ya 
Afya, imepokea jumla ya Tshs. 
3,300,610,347.20 katika utekelezaji 
wa shughuli za maendeleo ikiwa ni 
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ukamilishaji wa Zahanati 13 zikiwe- 
mo  zahanati za  Kilabela, Salaliya, 
Ikungulyandili,Mwadobana,   Gilya, 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Makao Makuu ya Halmashauri 

shughuli  mbalimbali  ikiwemo 
Ujenzi wa nyumba ya Afisa Ugani 
Kata ya Banemhi (Tshs. 40,000,000) 

 
2.3.1 Kilimo cha Pamba 
Msimu   wa   2023/2024  wakulima



 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Zahanati ya Mwadobana 

 
waliweza kulima kwa kiasi kikubwa 
na ekari za pamba zilizo limwa 
zilikuwa jumla ya ekari 118,595. 
Hata hivyo, Halmashauri inaendelea 
na zoezi la kubaina changamoto za 
wakulima ili kuendelea kutoa 
huduma kwa wakati ili kuweza 
kuongeza tija katika zao la pamba. 

 
2.3.2 Hali ya Mazao na Uzalishaji 
Kwa msimu wa 2023/2024 hali ya 
mazao ilikuwa ni ya wastani kutoka- 
na  na  mvua  zilikuwa  za  wastani 
hivyo  kufanya  baadhi  ya  mazao 
kama   mpunga,   mahindi,   mtama, 
choroko, mbaazi na maharage kuzal- 
ishwa     kwa     wingi     isipokuwa 
uzalishaji wa zao la pamba ulishuka 
kutokana na mvua za vuli na masika 
kuwa nyingi iliyopelekea baadhi ya 
wakulima  kushindwa  kupanda  na 
kupalilia   mashamba   yao.   Kama 
inavyoonekana    kwenye    jedwali 
hapo chini. 

 

 
2.4    SEKTA  YA   MIFUGO   NA 
UVUVI 
Katika  kipindi  cha  mwezi  Januari 
2021      hadi      Desemba      2024, 
Halmashauri     katika     kutekeleza 
majukumu  ya  Serikali  imeendelea 
kutoa mafunzo kwa wafugaji kupitia 
mikutano  zaidi  ya  84  vijijini  na 
kutembelea mfugaji mmoja mmoja. 
Jumla       ya       wafugaji       1,749 
wamefikiwa na walipatiwa huduma 
na  ushauri wa  kitaalamu. Kufanya 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 
iliweza kufanya zoezi la chanjo ya ya 
homa ya mapafu ya Mifugo katika 
Vijiji 58 vya Tarafa ya Nkololo na 
Dutwa  ambapo jumla  ya  ng’ombe 
58,222 walichanjwa chanjo ya homa 
ya mapafu. Gharama ya chanjo 
ilikuwa  ni  Shilingi 
1,000 kwa kila ng’ombe, hivyo 
mfugaji alipaswa kuchangia kiasi 
hicho cha fedha ili kusaidia uende- 
shaji wa zoezi hilo. Zoezi hili la 
chanjo linaendele. 
 

2.4.2 Vitendea Kazi/Pikipiki 
Pia Serikali ya Tanzania kupitia 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi iliweza 
kutoa vitendea kazi aina ya pikipiki 
tano  (5)  ili  kuwawezesha  Maafisa 
Ugani na mifugo kuweza kuongeza 
ufanisi wa kazi kwa kuwatembelea 
Wafugaji na kutoa elimu na ushauri 
kuhusu ufugaji bora na wenye tija. 
 
2.5 WAKALA WA MAJI  NA 
USAFI WA MAZINGIRA VIJIJINI 
(RUWASA) 
Katika kipindi cha Januari 2021 hadi 
Desemba 2024, Ofisi ya RUWASA 
Halmashauri ya Wilaya  ya  Bariadi 
imepokea jumla ya kiasi cha Tshs. 
15,026,520,434.26, kwa ajili ya 
kuboresha  huduma  ya  Maji  kwa 
Wananchi  wa  maeneo  ya  Ibulyu, 
Ngulyati, Gambosi, Nyanguge    na 
Kilalo.  Upanuzi  wa  miundombinu 
ya  maji Mwamlapa –  Nduha, 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
2.6  WAKALA  WA  BARABARA 
(TARURA) 
Katika   kipindi   cha   Uongozi   wa 
awamu ya  sita  (Januari 2021 hadi 
Desemba,   2024)   TARURA   kwa 
kushirikiana   na   Halmashauri   ya 
wilaya ya Bariadi imepokea jumla 
ya  kiasi  cha  Tshs.  8,198,167,135 
kwa ajili ya ujenzi wa miundombinu 
mbalimbali   ikiwemo   Ujenzi   wa 
Barabara zenye ukubwa wa kilomita 
415.65 katika maeneo ya (Nkololo, 
Dutwa,        Mwamondi,        Igegu, 
Matongo, Gibishi ,Halawa, Gasuma, 
Mgodini,      Ngulyai,      Nyamswa 
,Gambosi,      Kilalo,      Mwamlapa, 
Mwasubuya,   Miswaki,   Byuna   , 
Nkindwabiye   na   Halawa)   zenye 
thamani        ya       Tshs. 
5,576,814,222. Ujenzi wa madaraja 
makubwa 2 yenye thamani ya Tshs. 
1,451,424,912.5. Ujenzi wa madara- 
ja  ya  mawe  20  yenye  thamani ya 
Tshs.      536,928,000 na ujenzi wa 
kalavati 134 yenye thamani ya Tshs. 
633,000,000. 

2.7 SHIRIKA LA UMEME TANES- 
CO 
Katika   kipindi   cha   Uongozi   wa 
awamu  ya  sita  (Januari 2021  hadi 
Desemba,   2024)   Halmashauri   ya 
Wilaya  ya  Bariadi  kupiti  Ofisi  ya 
TANESCO   imepokea   kiasi    cha 
Tshs.18,502,021,510     kwa ajili ya 
utekelezaji na kuboresha miundom- 
binu ya umeme kwa mchanganuo 
ufuatao;- 
Kupitia mkataba wa Rural Electrici- 
ty Agency   (REA)   imepeleka 
huduma ya umeme kwa Vijiji 52 na 
Kata 21 kwa Tshs. 220,530,000. Pia, 
kupeleka umeme kwenye maeneo ya 
migodi ya  wachimbaji wadogo wa 
dhahabu katika maeneo ya Nyawa, 
Halawa, Gasuma na Matongo kwa 
Tshs.18,047,490,962 na kupeleka 
umeme  kwenye maeneo  yasiyo na 
umeme (Network extension & Varous  
Customers) Katika  maeneo 
ya   Dutwa   na Gambosi kwa kiasi 
cha Tshs. 234,000,548. 
 
2.8 MATARAJIO YA    MAENDE- 
LEO  KATIKA    HALMASHAU- 
RI YA  WILAYA YA BARIADI NI 
i. Kuwa    na    Halmashauri   yenye 

kutoa huduma bora na uwekezaji 
wa    miradi     kwa     maendeleo 
endelevu 

ii. Kutoa  huduma  bora  na  kuweka 
mazingira mazuri kwa uwekezaji 
kwa  kutumia  rasilimali  zilizopo 
kiufanisi,  kiufasaha  na  Utawala 
bora kwa maisha ya jamii. 

 

3.0 HITIMISHO 
Halmashauri ya Wilaya  ya  Bariadi 
kwa kushirikiana na wadau mbalim- 
bali  wakiwemo  wananchi  inaende- 
lea   kuunga   mkono   jitihada   za 
Mheshimiwa  Rais  wa  Jamhuri  ya 
Muungano wa Tanzania, ikiwa ni 
pamoja  na  kusimamia  utekelezaji 
wa Ilani ya Uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi ya mwaka 2020 – 2025, 
kama        ilivyoonekana        katika 
mafanikio kwa kipindi  cha  Januari 
2021       hadi Desemba 2024 katika 
kutekeleza shughuli mbalimbali   za 
Halmashauri ya Wilaya Bariadi.

    ukaguzi na vikao, na  wamiliki wa 

 Mwasubuya,         Ikungulyambeshi, 
maduka  ya  pembejeo  na  kuwapa Nkololo,      Mwaubingi,      Sapiwi, 
elimu ya uendeshaji wa shughuli za Ikungulyabashashi,    Matongo    na 
biashara ya uuzaji wa pembejeo za Masewa,  hadi  sasa  upatikanaji wa 
Mifugo ambapo wafanyabiashara 43 maji umefika asilimia 75 kutokana 
wamepatiwa elimu husika. Ukaguzi na miradi iliyokamilika kutekelezwa 
wa  leseni  za  biashara  ya  Samaki kupitia Serikali ya awamu ya sita. 
pamoja na vibali katika masoko yote Matarajio   ya   Serikali   ni   kufikia 
yaliyopo ndani ya Halmashauri ya asilimia  85  ifikapo  mwaka  2025, 
Wilaya ya Bariadi umefanyika. kama  inavyopangwa. 

 
2.4.1 Chanjo ya Mifugo 

Mradi unaoendelea wa shule ya sekondari Mwamoto 
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